THÀNH PHỐ TRẺ
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

TIỂU PHẨM : Người khách hàng khó tính

Go down

TIỂU PHẨM :  Người khách hàng khó tính Empty TIỂU PHẨM : Người khách hàng khó tính

Bài gửi  Admin Fri Jul 31, 2009 4:03 pm

TIỂU PHẨM :
Người khách hàng khó tính
Tác giả : Thanh Hà
Nhân vật :
- Linh : Người bán hàng.
- Dũng : nhân viên Công ty.
- Diệp : khách hàng nữ.

(Trên sân khấu có một vài cái sào đồ. Linh từ trong bước ra sắp xếp lại cách bố trí các sào đồ)
Linh: Đó thấy chưa, có bàn tay nghiệp vụ vào là hàng hóa trông hấp dẫn ngay… Tại hỏng được siêng thôi, chứ siêng một chút là khác liền… Bửa nay nè, nghe đâu là có người của công ty phái xuống âm thầm kiểm tra và chấm điểm mậu dịch viên… Nói âm thầm vậy chớ ai cũng biết hơn trơn hết trọi… chỉ có cái là không biết mặt thôi… mà cần gì… Với kinh nghiệm của một mậu dịch viên dày dạn kinh nghiệm đã từng có hơn sáu tháng trong nghề như mình, chỉ cần nhìn sơ qua là phân biệt được ngay ai thật ai gian… Đừng hòng… đừng hòng qua mắt được Linh nhe bà con.
(Diệp xuất hiện đang nhìn ngắm hàng hóa)
Linh: Đó thấy chưa… như cái chị khách hàng này… nhìn sơ qua là biết người sang trọng rồi… cở này hỏng mua thì thôi, mua thì mua đồ sịn không hà…
(tiến đến bên Diệp)
Linh : Chào chị ! chị đang tìm hàng gi vậy chị ?
Diệp : À ! Tôi đang tìm xem coi có kiểu nào mới mà sang không vậy mà…
Linh: Hình như em thấy chị hơi quen quen…Hình như chị thường hay đến mua hàng ở đây lắm phải không vậy chị ?
Diệp : Đâu có… chưa hề… Đúng là tui có tật mê mua sắm hàng hoá lắm nhưng mà tui chỉ mê mua hàng hiệu thôi… Hồi nào tới giờ tui chỉ đến các cửa hiệu sang trọng để mua sắm chứ chưa bao giờ đến siêu thị như vầy cả…
Linh: Vậy là tại chị không biết rồi đó… Chổ tụi em ở đây là cửa hàng thuộc Công ty kinh doanh hàng thời trang Việt Nam Vinatex Fashion đó chị, mà công ty chúng em là thuộc tổng công ty Dệt may Việt Nam Vinatex, tất cả các công ty thuộc ngành dệt và may của nước mình như Việt Tiến, Thái Tuấn, Nhà Bè … đều thuộc tổng công ty… cho nên tất cả các loại hàng hóa nổi tiếng nhất Việt Nam đều có ở đây đó chị.
Diệp : Vậy à ! Vậy mà hồi nào tới giờ tôi không biết chớ… Tôi đang tìm một cái áo nào thiệt là đẹp mà thiệt là sang, giá cao một chút cũng được… để đi dự cái đám cưới tuần sau này.
Linh: Vậy hả chị !... Nè chị, có cái áo này, đẹp mà sang nè chị…
Diệp : Giá bao nhiêu vậy ?
Linh: Dạ, 154.000 đồng đó, đâu có cao đâu hả chị ?
Diệp : Ý , hỏng được đâu, trời ơi nhà bạn tui giàu lắm, đám cưới đãi tới cả ngàn khách lận, người ta mà biết tui bận cái áo giá có vài trăm ngàn người ta cười tui chết …
Linh: Vậy hả chị ?... Vậy chị qua đây… bên đây hàng độc không nè chị… giá trên dưới 500.000 đồng lận đó chị …
Diệp : Cũng đâu được, giá đó cũng còn bèo lắm…
Linh: Vậy chớ chị định kiếm áo cở chừng bao nhiêu …
Diệp : Cở một hai triệu một cái có không vậy em ?
Linh: Dạ, vậy chắc ở đây hỏng có đâu chị, vì cửa hàng chỉ bán hàng Việt Nam, mà giá đó thì chỉ có hàng ngoại nhập mà thôi…
Diệp : Đó thấy hông, tui biết mà, người cở như tui như vầy, vô mấy cái siêu thị cở như vầy làm sao mà có hàng ưng ‎ ý được… mà thôi, hỏng sao đâu em.. để chị đi vòng vòng, ráng tìm coi có cái nào tạm tạm chị mua dùm cho… thôi chị đi nhe …
(Diệp đi khuất)
Linh: Xí ! Hỏng biết giàu bao nhiêu mà chảnh ghê … Coi cái tướng bả đi kìa … cái mông lắc qua, cái đầu lắc lại y như con vịt về chuồng… Mà thôi, thường mấy người giàu thì người ta ăn nói vậy đó, có tiền mà… Ý mà mình quên… hỏng chừng là nãy giờ mình bị kiểm tra mà không biết… dám lắm à … cái này dám là người của công ty cải trang vi hành lắm à… Nãy giờ có nói gì bậy không vậy kìa … không có, hoàn toàn chính xác về mặt nghiệp vụ…
(Dũng vào đi vòng vòng, mắt ngó láo liên)
Linh: Cái gì đây ! Một nhân vật mới xuất hiện… Tướng tá xấu quắc… Ăn mặc lôi thôi… con mắt láo liên … Cở rày cửa hàng bị mất cắp hàng hóa nhiều lần … Không phải kẻ gian thì mới là lạ… âm thầm theo dõi…
(Linh đi theo Dũng)
Dũng : Nè cô ơi ! Tui muốn tìm một cái áo …
Linh : Dạ ! Áo gì vậy anh ?
Dũng : Thì áo sơ mi nam…
Linh : Mà cho ai mặc vậy anh ?
Dũng : Thì cho tui mặc chớ ai …
Linh : Dạ ! Cở như anh thì là số XL hoặc là số 40, ở đây áo số XL và 40 nhiều lắm đó anh.
Dũng : Đâu có ! Nãy giờ tôi lựa áo cái thì lớn, cái thì nhỏ, không có cái nào vừa cả…
Linh : Anh để tôi lựa dùm cho… bảo đảm là vừa ngay… Đây áo số XL, anh thử xem vừa chưa…
Dũng : Ờ… thì vừa… nhưng mà…
Linh : Thấy chưa… vừa ghê hôn, nhìn sơ qua là tôi biết chính xác cở áo của anh mà… bây giờ anh cứ mang áo ra quầy tính tiền và nhớ lấy phiếu tham dự trúng thưởng nhe…
Dũng : Cô ơi ! Nhưng mà…
Linh : Ủa ! Sao vậy anh…
Dũng : Tui hỏng thích cái màu này… Tui đang kiếm cái áo màu vàng lơminơ đó, có không vậy cô…
Linh : Màu vàng lơ mi nơ… Anh đang tìm cái áo màu vàng lơ mi nơ… (nói thầm) Có vấn đề…
Dũng : Có không vậy cô ?
Linh : Dạ… anh ơi… anh cho em góp ý nhe…
Dũng : Được rồi, cô nói đi…
Linh : Theo em thấy, tướng người còm… ủa thanh mãnh như anh đây cộng thêm màu da thui… ủa mặn mòi thì màu hợp nhất với anh là màu cà rốt này nè anh (đưa một chiếc áo)… Đó anh thấy chưa, màu này là hợp với anh nhất đó, với lại đây là màu thời trang thịnh hành đó anh… Anh có xem phim Hàn Quốc không, đây là màu áo mà tài tử Coi Xong Dông mặc đó anh…
Dũng : Tài tử gì…
Linh : Diễn viên đóng vai … vai… gì đó… trong bộ phim… gì nè… của đạo diễn gì gì…
Dũng : Trời ơi ! Cô có thường coi phim hay không mà tên phim cũng không nhớ, tên nhân vật cũng không, tên đạo diễn cũng không, cả tên diễn viên cũng nhớ không chính xác…
Linh : Đâu có anh, em là em mê phim lắm… xong ca trực là em về nhà ôm cái ti vi mà…
Dũng : Vậy bây giờ tôi đố cô về tựa phim nhe…đầu tiên là phim Hàn Quốc.
Linh : Xin mời… một bụng phim đây…
Dũng : Phim gì có nữ diễn viên Ly Yong Ây đóng có liên quan đến y học hiện đại.
Linh : Dể ợt… “Hai anh em nhà Bác sĩ”…
Dũng : Bây giờ phim gì cũng do nữ diễn viên Ly Yong Ây đóng có liên quan đến y học cổ truyền.
Linh : Dễ hơn, phim này chiếu mấy đài là em coi đủ mấy đài, bữa nào đi trực là nhờ mẹ thu lại về coi bù đó anh…
Dũng : Mà phim gì ?
Linh : Thì phim “Nàng Dae Chang Kum” chứ còn phim gì nữa.
Dũng : Phim gì liên quan đến ngành thời trang.
Linh : Phim “Người mẫu” do Kim Nam Du với Yang Đông Kun diễn.
Dũng : 300 điểm, bây giờ xin mời bước vào vòng hai phim các nước trừ Hàn quốc ra.
Linh : Dạ ! em xin tự giới thiệu, em là Lê Thị Duy Linh đến từ cửa hàng Vinatex, Siêu thị Đồng Tháp, em còn độc thân, chưa có người yêu, yêu thích phim ảnh, ca nhạc, thời trang, ẩm thực, du lịch… tóm lại cái gì ngon nè, vui nè, đẹp nè là em thích, ngoài ra em còn thích nhiều thứ lắm…
Dũng : Thôi ! Trời ơi, dẫn chương trình chưa hỏi mà tự nhiên thí sinh làm một hơi vậy…
Dũng : Giỏi, kính thưa quí vị, kết thúc vòng một thí sinh…
Linh : Nguyễn Thị Linh đuợc 2.000 điểm mỗi điểm trị giá 1.000 đồng… Và bây giờ là vòng đăc biệt.
Dũng : Trong vòng đặc biệt này thí sinh chỉ trả lời một câu hỏi và chỉ một mà thôi, nếu đúng thí sinh sẽ được nhân đôi số điểm hiện có, nếu sai sẽ bị trừ 3.000 điểm. Câu hỏi có nội dung như sau…
Linh : Ủa ! Cho em hỏi, rũi em trả lời không đuợc thì em phải thiếu lại anh 1.000 điểm hay sao ?
Dũng : Nếu thí sinh không tự tin có quyền dừng cuộc thi với điều kiện bị trừ 2.000 điểm…
Linh : Gì kỳ vậy … vậy là không còn điểm nào hay sao ?
Dũng : Chứ sao… Sao thí sinh có tiếp tục cuộc thi hay không ?
Linh : Nội dung vòng đặc biệt này vẫn là các bộ phim nỗi tiếng phải không anh ?
Dũng : Đúng vậy !
Linh : Vậy thì chơi ! Không có bộ phim nỗi tiếng nào mà tui chưa coi hết trơn hết trọi á… Xin mời MC…
Dũng : Hãy cho biết tên bộ phim Việt Nam nào có liên quan đến ngành thời trang và cho biết tên diễn viên chính của bộ phim đó…
Linh : Chết cha ! Mình đâu có coi phim Việt Nam…
Dũng : Còn 5 giây nữa … 5,4,3,2,1, hết giờ, mời thí sinh trình bày…
Linh : Dạ hình như là bộ phim “Vòng xoáy tình yêu” do … do … Thanh Ngân và Minh… Minh Phụng diễn…
Dũng : Sai đó là bộ phim “Công ty thời trang” do Trương Ngọc Ánh là diễn viên chính đóng. Thí sinh là người Việt Nam tại sao không xem phim Việt Nam mà chỉ lo đi xem phim nước ngoài là sao ?
Linh : Dạ ! Em cũng không biết nữa… Mở ti vi lên em chọn phim nào hay là em xem, đâu có phân biệt gì đâu… Mà hỏng biết làm sao hỏng coi Hàn quốc thì Đài Loan, Hồng Kông, nói thiệt nhe, phim Mỹ với Trung Quốc cũng coi không nhiều đâu.
Dũng : Vậy là thí sinh bị trừ 3.000 điểm thiếu lại MC 1.000 đ, mỗi điểm trị giá…
Linh : À anh ơi ! Hồi nãy anh nói, anh kiếm chiếc áo màu vàng lơ mi nơ phải không, để em vô kho kiếm cho anh nhe…
Dũng : Ơ, nè… nè..

Admin
Admin

https://clbskantpcl.forumvi.net

TIỂU PHẨM :  Người khách hàng khó tính Empty Re: TIỂU PHẨM : Người khách hàng khó tính

Bài gửi  Admin Fri Jul 31, 2009 4:03 pm

(Linh vào, Diệp ra. Dũng đến bên Diệp bắt chuyện)
Dũng : Nè chị ơi ! Sao chị vào Siêu thị mà không thấy chị mua gì cả vậy !
Diệp : Ơ, cái anh này lạ chưa, mua hay không mua mắc mớ gì tới anh… Đâu phải cứ vô siêu thị là phải mua đâu… anh có biết tiếng Anh nói window shopping là gì không.
Dũng : Biết ! window là cửa sổ, shopping là xin cái bóp…
Diệp : Trật lất ! Nhìn cái mặt cù lần là biết không biết tiếng anh rồi… nghe tui nói nè, window shopping là chỉ nhìn mà không có mua, hiểu chưa…
Dũng : Nhưng mà…
Diệp : Thôi tui về à nhe ! Có chuyện gấp…
Dũng : Khoan chị chưa được về, chị đợi chút đi…
Diệp : Ủa, sao kỳ vậy ta… đi siêu thị muốn về cũng phải đợi xin phép nữa hả… mà anh là ai, anh là ai mà làm khó làm dễ tui,
Dũng : Tui tên Dũng…
Diệp : Anh có nhiệm vụ gì ở siêu thị này hay không ?
Dũng : Không…
Diệp : Vậy anh đâu có quyền gì cản tui…
(Linh ra trên tay cầm một chiếc áo màu vàng lơ mi nơ)
Linh : Ủa gì vậy chị… Sao chị có lựa được bộ nào ưng ý khôgn vậy chị ?
Diệp : Không có em à… thôi hẹn em dịp khác nhé, chị về nhe…
Linh : Dạ, chị về mạnh giỏi, lần sau nhớ trở lại nhe chị.
Dũng : Khoan, chị đó đứng lại…
Diệp : Đó, em thấy chưa… hồi nãy giờ cái ông khách hàng này nè ổng cứ làm khó, làm dễ chị hoài hà… chị đi về cái ổng cản, không về được, thôi chị cũng thông cảm, chắc ổng thấy chị đẹp, chị sang trọng quá nên ổn gao ước, nhưng có cái điều là cái mặt ổng vô duyên quá, ai mà ưa cho vô… thôi chị về nhe em…
Dũng : Tui nói chị về chưa được mà…
Linh : Cái anh này ngộ chưa muốn tui kêu bảo vệ tới không…
Dũng : Thì kêu lẹ đi…
Diệp : Thôi kệ ổng, ổng thần kinh mà… kêu bảo vệ làm chi tội nghiệp ổng…
Dũng : Tui nói chị muốn về phải cởi cái quần…
Diệp : Trời ơi, đó thấy chưa em, sàm sở ghê vậy chưa… lạm dụng một cách thô bạo chổ đông người.
Linh : Thôi đi ông, vừa phải thôi, ông có thần kinh không vậy…
Dũng : Không, tui nói là cái quần…
Linh : Cái quần gì…
Dũng : Cái quần tây bả đang mặc...
Linh : Rồi sao… tính sàm sở chổ đông người hà, còn có tui ở đây à nhe...
Dũng : Vậy chớ hồi nãy bả vô đây bà mặc cái gì…
Linh : Thì bả mặc váy…
Dũng : Còn bây giờ bả mặc gì...
Linh : Quần tây…
Dũng : Vậy là sao ?
Linh : Hiểu… (Quay lại Diệp) chị... chị lại đây em nói nhỏ chị nghe...
Diệp : Gì vậy em ?
Linh : (Rờ rờ quần Diệp) cái quần đẹp quá hé... mất tiêu nhãn mác, giá cả hết trơn rồi hé... chị còn cái váy hồi nãy chị mặc đâu...
Dũng :(từ trong cầm cái váy chạy ra) Đây y chang, trong phòng thử đồ, trời ơi hỏng để ý gì hết trơn, cái áo thì quá đẹp mà cái váy thì lại quá bèo, tức là ngay từ đầu đã có vấn đề rồi.
Linh : Chị, em kể chuyện chị nghe nhe...
Diệp : Ờ kể đi em…
Linh : Hồi tuần trước đó, cái bộ đồ này nè, có cả cái áo nữa, đẹp lắm... tui em treo ở đây nè...
Diệp : Rồi sao vậy em ?
Linh : Tự nhiên mất tiêu cái áo, trong phòng thử đồ thì còn lại một cái áo thun củ xì... người ta nhớ lại là có một chị đó, cũng cở tuổi chị vầy nè, có đêề ăn mặc bèo lắm chứ không sao như chị đâu...
Diệp : Đúng rồi… Ai mà làm mấy chuyện bất nhơn như vậy... rồi sao nữa em...
Linh : Rồi tụi em mới treo cái quần này ở chổ này, để chi chị biết không ?
Diệp : Chi vậy em ?
Linh : Để gài bẩy bắt người chớ chi... Tụi em nghi thế nào người đó cũng trở lại lấy cho trọn bộ hà...
Diệp : Rồi có bắt được không vậy em...
Linh : Dạ được chị… Trời ơi, trở lại lần này người đó cải trang thành người sang trọng làm em chút nữa nhìn không ra vậy đó...
Diệp : Vậy nếu bắt được thì em tính giải quyết ra sao ?
Linh : Theo quy định ở đây đó thì nếu người lấy cắp đồ chấp thuận bị phạt với mức 10 lần giá món hàng và làm cam kết không tái phạm nữa thì siêu thị sẽ không mời công an và giữ kín chuyện cho người đó...
Diệp : Cái quần này giá 300.000 vậy là thành 3.000.000 đồng, chị không mang đủ tiền rồi sao em ?...
Linh : Chị có mang giấy tờ gì theo không ?
Diệp : Chứng minh nhân dân với bằng lái xe và giấy tờ xe...
Linh : Được… bây giờ chị cứ tự nhiên bước vô cái phòng đó gặp chị cửa hàng trưởng... chị kể chuyện cho chỉ nghe rồi chỉ sẽ giúp chị...
Diệp : Vậy hả em ? thôi chị đi nhe em…
(Diệp vào. Linh nhìn Dũng bẽn lẽn)
Linh : Anh ! Cám ơn anh nghe…
Dũng : Không dám... ơn nghĩa gì... thần kinh mà...
Linh : Thôi mà… xin lỗi mà... giận dai quá... Nè anh, cái áo mà anh kiếm nè anh... vàng lơ mi nơ nè anh...
Dũng : Ờ đúng màu rồi... lại vừa nữa... nhưng cái mình vải thì cứng quá...
Linh : Đâu có anh, mình vải này tốt lắm chứ, coi vậy chứ mặc mát lắm đó, mà khi anh đổ mồ hôi, áo này không dính vào da vì chất liệu này hút ẩm tốt lắm đó, còn nữa... khi giặt không bao giờ bị co rút vì loại vãi này có qua xử lý bằng chất hóa học đó anh mà không cần phải ủi nữa đó...
Dũng : Ủa, sao vậy …
Linh : Vì loại vải này có qua xử lý chống nhăn mà anh... Nè anh, anh mặc thử nhe anh...
Dũng :(mặc vào)
Linh : Đó thấy chưa, em nói anh nghe nè... đây là kiểu thông số mới, mặc vừa ôm, đẹp lắm...chiếc áo này anh mặc dịp nào cũng được đó nhe tết nè, tiệc nè, được hết... công nhận anh lựa cái màu này sang thiệt đó nhe, thắt cà vạt màu nào cũng hợp hết... Đó thấy chưa, đẹp hết sẫy...
Dũng : Giống không ?
Linh : Giống gì anh ?
Dũng : Giống thần kinh không ?
Linh : Anh này, giận gì dai dữ vậy ?
Dũng : Hay là giống Coi Xong Dông không ?
Linh : Cái đó lát nữa mới biết...
Dũng : Thôi nói vậy chớ, cô đem cất cái áo này đi...
Linh : Ủa sao vậy anh… bộ còn giận hả ?
Dũng : Không phải… tại vì tôi mới đem xuống cả ngàn chiếc tương tự như vầy lận, đang chuẩn bị nhập kho đó...
Linh : Là sao, em không hiểu…
Dũng : Thì tôi đi theo xe chuyển hàng xuống đây mà…
Linh : À hiểu… Vậy hóa ra anh đây là Công…
Dũng : Không tôi là Dũng…
Linh : Không, em nói anh là Công …
Dũng : Không tôi là Dũng…
Linh : Không, em nói anh là Công ty cử xuống phải không ?
Dũng : Ừ đúng rồi…
Linh : Và nhiệm vụ của anh là âm thầm quan sát đánh giá từng mậu dịch viên để viết báo cáo về tay nghề của từng người… Vậy anh thấy em làm sao vậy anh…
Dũng : Em hả ?... em có nhiều ưu điểm lắm đó nhe… Ngoại hình tốt nè, trang phục lịch sự, cử chỉ, dáng điệu tự nhiên…tính tình tự tin, hoạt bát, lanh lợi, biết chiều khách, thuyết phục khách mua hang… chỉ có điều…
Linh : Sao vậy anh ?
Dũng : Chỉ có điều là em đánh giá con người còn nông cạn quá…
Linh : Dạ em biết khuyết điểm của em rồi… người như anh mà em tưởng là kẻ xấu, lại còn nói anh thần kinh nữa…
Dũng : Còn cái bà hồi nãy thì sao ?
Linh : Kẽ xấu mà em lại tưởng người tốt… Em hứa với anh từ đây sắp đến em sẽ cẩn thận hơn…
Dũng : Thêm một cái, hồi nãy khi anh bắt chuyện về phim ảnh với em, đúng chổ ngứa em cứ lo nổ như bắp rang mà không quan sát gì cả, nếu anh là kẻ gian, cùng phối hợp với cái bà hồi nãy chắc chắn em sẽ không phát hiện ra... mà cũng không trách em được, em chỉ mới đứng bán hàng hơn sáu tháng thôi… anh hy vọng về sau em sẽ tiến bộ hơn…
Linh : Vậy hả anh… vậy là anh sẽ không nhận xét xấu về em chứ hả anh…
Dũng : Không… đặc biệt là cái lúc xử lý cái bà khi nãy Linh làm tốt lắm đó… Linh nè…
Linh : Dạ… gì vậy anh ?…
Dũng : Linh còn nhớ lúc nãy anh làm MC Linh làm thí sinh đó, nhớ không Linh…
Linh : Dạ nhớ chớ anh, vui quá hé anh…
Dũng : Anh nhớ là trong phần tự giới thiệu của mình Linh có nói là Linh còn độc than phải không Linh ?
Linh : Dạ đúng rồi, hồi nãy em có nói vậy mà…
Dũng : Linh còn nói là Linh chưa có người yêu phải không Linh ?
Linh : Dạ đúng rồi, hồi nãy em có nói vậy mà…
Dũng : Vậy Linh ơi, Linh nghe anh nói nè Linh…
Linh : Chết rồi… hỏng được anh ơi…
Dũng : Ủa sao vậy Linh…
Linh : Hết ca nãy giờ rồi, em phải về gấp…
Dũng : Ủa sao về sớm vậy, anh đang nói chuyện tình cảm quá mà… Ở lại chút nữa đi Linh…
Linh : Hỏng được, em phải về gấp cho con em bú, thằng nhỏ còn chưa dứt sữa mà thằng lớn còn phải ăn cơm nữa… thôi em về nhe…
(Linh ra. Dũng chạy theo)
Dũng : Linh… Linh… em nói gì anh nghe không rõ, thằng lớn, thằng nhỏ nào ./.

HẾT

Admin
Admin

https://clbskantpcl.forumvi.net

- Similar topics